hot Về việc đăng ký thành viên

hot Thông tin Việc Làm Khách Sạn lương cao

hot Hỗ trợ đăng bài PR MIỄN PHÍ


Những quy định về in hạn sử dụng ngày sản xuất trên bao bì

Thảo luận trong 'Rao vặt linh tinh'

Ads

Chia sẻ trang này

  1. lehoan3008

    lehoan3008 Nhân viên thử việc

    Tham gia ngày:
    14/4/14
    Bài viết:
    237
    Đã được thích:
    1
    Điểm thành tích:
    18
    Giới tính:
    Nữ
    Bạn vanngoc79@yahoo.com hỏi: Khoảng hơn một tháng trước, tôi có mua 2 bịch bún ở một cửa hàng, các bịch bún đều được đóng gói cẩn thận nhưng không có ghi ngày sản xuất và hạn sử dụng. Gần đây, tôi cũng đến cửa hàng trên mua 2 bịch bún, nhưng các bịch bún cũng không ghi ngày sản xuất, hạn sử dụng.

    Cơ sở đóng gói bao bì sản phẩm nhưng không ghi ngày sản xuất và hạn sử dụng bằng may in han su dung lên sản phẩm là đúng hay sai? Việc ghi ngày sản xuất, thời hạn sử dụng được quy định như thế nào?


    Sau khi nhận được thư bạn, chúng tôi đã liên hệ với Chi cục An toàn vệ sinh thực phẩm tỉnh Vĩnh Long và được trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 9 Thông tư liên tịch số 34/2014/TTLT-BYT-BNNPTNT-BTC ngày 27/10/2014 của liên Bộ:

    Y tế, Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, Tài chính, hướng dẫn ghi nhãn hàng hóa đối với thực phẩm, phụ gia thực phẩm và chất hỗ trợ chế biến thực phẩm bao gói sẵn may in date dap tay thì tổ chức, cá nhân sản xuất thực phẩm phải bảo đảm thông tin chính xác, trung thực về ngày sản xuất, thời hạn sử dụng ghi trên nhãn thực phẩm. Thời hạn sử dụng phải ghi trên bao bì ngoài.

    Ngày sản xuất có thể ghi như sau: “Ngày sản xuất” hoặc “NSX”. Chữ số chỉ ngày, tháng, năm ghi theo một trong các cách sau: chỉ ngày gồm 2 chữ số, chỉ tháng gồm 2 chữ số, chỉ năm gồm 2 chữ số cuối hoặc đầy đủ 4 chữ số, và giữa ngày, tháng, năm có thể dùng dấu chấm (.), gạch ngang (-), gạch chéo (/) hoặc không có dấu, riêng trường hợp không dùng dấu chỉ gồm 6 chỉ số.

    Thời gian sử dụng phải bao gồm các thông tin may in date gia re sau đây: Ngày và tháng đối với sản phẩm có thời hạn sử dụng không quá 3 tháng; tháng và năm đối với sản phẩm có thời hạn sử dụng trên 3 tháng; ngày, tháng và năm phải ghi theo dãy số không mã hóa.

    Các sản phẩm dưới đây không bắt buộc phải ghi thời hạn sử dụng bằng may in date nhưng phải ghi ngày sản xuất: Bánh mì hoặc bánh ngọt được tiêu thụ trong vòng 24 giờ sau khi sản xuất; giấm ăn; muối dùng cho thực phẩm; đường ở thể rắn.

    Không bắt buộc ghi ngày sản xuất và thời hạn sử dụng đối với các sản phẩm đồ uống có chứa tối thiểu 10% nồng độ cồn theo thể tích; hướng dẫn bảo quản may in date tren chai lo: ghi thời hạn sử dụng kèm theo điều kiện bảo quản (nếu có).

    Nguồn: baovinhlong.com.vn/newsdetails.aspx?id=244&newsid=108872
     

Chia sẻ trang này

Tags: No tags Edit Tags

Bài viết giới thiệu: "Những quy định về in hạn sử dụng ngày sản xuất trên bao bì"